Thứ Sáu, 15/11/2019 10:25 (GTM +7)
Hà Nội
23°C / 22-25°C

Đoàn Luật

Khổ vì Luật Xử lý vi phạm hành chính

Khổ vì Luật Xử lý vi phạm hành chính

Xã hội

GiadinhNet - Hàng loạt những quy định xử phạt người dân, tổ chức được ban hành năm 2013 hoặc đang trong giai đoạn dự thảo căn cứ theo Luật Xử lý vi phạm hành chính – có hiệu lực từ 1/7/2013.

Sổ đỏ đứng tên chồng có phải là tài sản riêng?

Sổ đỏ đứng tên chồng có phải là tài sản riêng?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định: Mọi tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân đều được coi là tài sản chung của vợ chồng nếu một trong hai bên không chứng minh được đó là tài sản riêng.

Không đủ chứng cứ buộc tội chủ Thẩm mỹ viện Cát Tường và đồng phạm?

Không đủ chứng cứ buộc tội chủ Thẩm mỹ viện Cát Tường và đồng phạm?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet- Hơn một tháng trôi qua nhưng thi thể chị Lê Thị Thanh Huyền- nạn nhân bị chủ Thẩm mỹ viện Cát Tường ném xuống sông Hồng vẫn chưa được tìm thấy. Nhiều chuyên gia pháp lý nhận định, nếu không tìm thấy xác của nạn nhân CQĐT sẽ khó xử lý hình sự được đối với ông Nguyễn Mạnh Tường và Đào Quang Khánh về tội “Xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt” theo Điều 246 (BLHS).

Con cái có quyền đòi chia đất của bố khi bố mẹ đã ly hôn ?

Con cái có quyền đòi chia đất của bố khi bố mẹ đã ly hôn ?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Về quyền khởi kiện yêu cầu chia tài sản, Khoản 1, Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 định nghĩa: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Thân phận người bị tù oan 10 năm vẫn rất chông chênh

Thân phận người bị tù oan 10 năm vẫn rất chông chênh

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Sau khi có kháng nghị của VKSND Tối cao, sáng ngày 6/11, Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao đã tiến hành phiên xét xử theo trình tự tái thẩm vụ án “giết người” và “cướp tài sản” xảy ra vào ngày 15/8/20003. Nhiều ý kiến cho rằng, VKSND tối cao kháng nghị tái thẩm là không chính xác mà phải là giám đốc thẩm để tuyên hủy bản án sơ thẩm và phúc thẩm, tuyên bố anh Chấn vô tội rồi mới xử kẻ đã ra đầu thú.

Chủ tiệm thẩm mỹ làm chết người có thể chỉ chịu án 12 năm tù giam?

Chủ tiệm thẩm mỹ làm chết người có thể chỉ chịu án 12 năm tù giam?

Xã hội

GiadinhNet - Đến thời điểm hiện tại, Cơ quan CSĐT Công an Hà Nội đã tạm giữ hình sự đối tượng Nguyễn Mạnh Tường để điều tra về hành vi giết người. Do chưa tìm được thi thể nạn nhân, chưa khám nghiệm được tử thi mà mới chỉ căn cứ vào lời khai của Tường nên CQĐT cần phải thu thập thêm những chứng cứ để có căn cứ khởi tố tội danh chính xác của từng đối tượng.

Bỏ rơi trẻ sơ sinh có phạm tội?

Bỏ rơi trẻ sơ sinh có phạm tội?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Qua các phương tiện thông tin đại chúng tôi được biết gần đây có nhiều trường hợp cha, mẹ bỏ con cái ở ga tàu, bến xe và các địa điểm công cộng khác. Xin luật sư cho biết, hành vi này có vi phạm pháp luật không, hình thức xử lý thế nào?

Có thể xác định lại giới tính khi con đã 17 tuổi?

Có thể xác định lại giới tính khi con đã 17 tuổi?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Con trai tôi khi sinh ra được ghi nhận là trai nhưng đến nay tuy đã 17 tuổi nhưng nhìn hình thức và mọi cử chỉ, dáng đi, đứng, giọng nói... đều rất giống con gái. Nay gia đình tôi muốn làm các thủ tục để xác định lại giới tính cho cháu. Xin luật sư cho biết thủ tục, hồ sơ về vấn đề này như thế nào?

Có thể thay đổi họ tên con đẻ sau ly hôn?

Có thể thay đổi họ tên con đẻ sau ly hôn?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Một thời gian chung sống, do không hợp nhau nên chúng tôi đã làm đơn gửi tòa án xin được ly hôn.

Tư vấn pháp luật miễn phí cho bạn đọc Báo GĐ&XH

Tư vấn pháp luật miễn phí cho bạn đọc Báo GĐ&XH

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Theo dự kiến, ngày 10/10/2013, Liên đoàn Luật sư Việt Nam sẽ tổ chức lễ công bố Quyết định của Thủ tướng Chính phủ và kỷ niệm Ngày truyền thống luật sư Việt Nam 10/10.

Nghi nhà chồng dàn xếp kết hôn, con dâu kiện ra tòa

Nghi nhà chồng dàn xếp kết hôn, con dâu kiện ra tòa

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Trong lúc gia đình đang nỗ lực cứu chữa cho anh thì bất ngờ nhận được tin chị dâu làm đơn kiện gia đình tôi đã dàn xếp cuộc hôn nhân trái pháp luật và xin hủy việc kết hôn đó. Vậy luật sư cho tôi hỏi, trường hợp chị dâu tôi kiện như vậy có đúng luật không?

Chưa có hộ khẩu Hà Nội có làm được “sổ đỏ”?

Chưa có hộ khẩu Hà Nội có làm được “sổ đỏ”?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Tôi sinh ra lớn lên ở Nghệ An, khoảng 10 năm trước tôi ra Hà Nội học và làm việc ổn định tại quận Thanh Xuân gần 5 năm.

Hai đứa trẻ đánh nhau, ai có trách nhiệm bồi thường?

Hai đứa trẻ đánh nhau, ai có trách nhiệm bồi thường?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Con trai tôi năm nay 14 tuổi, bị một bạn cùng lớp dùng tay không đánh gây thương tích 12%.

Nhận tiền người yêu cho có phạm tội?

Nhận tiền người yêu cho có phạm tội?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Khoảng 3 năm trước, do điều kiện khó khăn nên người yêu đã chuyển vào tài khoản cá nhân của tôi gần 100 triệu đồng giúp tôi trang trải cuộc sống.

Giao cấu với “vợ tương lai” dẫn đến có thai có bị xử lý hình sự?

Giao cấu với “vợ tương lai” dẫn đến có thai có bị xử lý hình sự?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Trẻ em từ 13 đến dưới 16 tuổi là khách thể đặc biệt được pháp luật hình sự bảo vệ, do đó hành vi giao cấu “dẫn đến nạn nhân có thai” của nam thanh niên thuộc trường hợp phạm tội rất nghiêm trọng.

Hiệu trưởng ép cô giáo khai ‘tác giả’ cái thai trong bụng

Hiệu trưởng ép cô giáo khai ‘tác giả’ cái thai trong bụng

Xã hội

Hiệu trưởng yêu cầu cô giáo tường trình tên tuổi, địa chỉ, số điện thoại của “tác giả cái bầu” mới giải quyết chế độ thai sản.

Nhận con nuôi là trẻ sơ sinh có được nghỉ chế độ thai sản?

Nhận con nuôi là trẻ sơ sinh có được nghỉ chế độ thai sản?

Pháp luật gia đình

GiadinhNet - Điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội là lao động nữ nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi.

Top