Ngày 18 Tháng 11, 2019 | 11:31 AM

Nguyên nhân ban đầu vụ trẻ 9 tháng tuổi vong sau tiêm kháng sinh ở Nghệ An

GiadinhNet - Liên quan đến sự việc bệnh nhi 9 tháng tuổi tử vong sau khi tiêm kháng sinh, Bệnh viện Sản Nghi Nghệ An đã có báo cáo ban đầu.

Sáng 18/11, ông Luyện Văn Trịnh – Trưởng phòng nghiệp vụ y (Sở Y tế Nghệ An) cho biết, Sở đã nhận được báo cáo ban đầu của Bệnh viện Sản Nghi Nghệ An về trường hợp cháu bé 9 tháng tuổi tử vong vào sáng 17/11.

"Bước đầu, Bệnh viện Sản Nghi Nghệ An chuẩn đoán bệnh nhi tử vong do suy hô hấp, viêm phổi nặng, sốc nhiễm khuẩn chưa loại trừ sốc phản vệ. Sở đã yêu cầu bệnh viện làm rõ sự việc. Trong sáng nay, bệnh viện đã lập hội đồng chuyên môn để có kết luận cuối cùng" – ông Trịnh nói.

Nguyên nhân ban đầu vụ trẻ 9 tháng tuổi vong sau khi tiêm kháng sinh ở Nghệ An - Ảnh 1.

Bệnh viện Sản Nghi Nghệ An.

Theo đó, cháu Nguyễn Đăng K. (9 tháng tuổi, trú xã Hoa Thành, huyện Yên Thành, Nghệ An) nhập viện vào khoa cấp cứu ngày 7/11. Bệnh nhi nhập viện trong tình trạng sốt cao liên tục 39,5 độ C, kèm theo ho, khò khè, mệt. Các bác sĩ chuẩn đoán cháu bị viêm phổi nặng, cúm, viêm não - màng não, nhiễm khuẩn huyết.

Quá trình điều trị, cháu K. được tiêm kháng sinh Ceftazidime và Tobramycin, hỗ trợ dịch truyền và khí dung, hạ sốt. Đến 11h30 ngày 16/11, bệnh khi tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ 3, Rocephin ngày đầu tiên. Sau tiêm 3 phút cháu K. xuất hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân.

Các bác sĩ nhanh chóng xử trí theo phác đồ sốc phản vệ, tiêm bắp Adrenalin, bóp bóng oxy qua nội khí quản, đồng thời chuyển bệnh khi sang khoa Hồi sức chống độc. Tại đây, cháu K. được các bác sĩ chống sốc, dùng vận mạch, lập 2 đường truyền tĩnh mạch, lắp điện cực trước tim và thống nhất chẩn đoán, tiên lượng nặng.

Khoảng 1h30 ngày 17/11, trẻ xuất hiện chảy máu mũi. Kết quả xét nghiệm đông máu FAILED, được xử lý tiêm bắp vitamin K…Đến 3h30, trẻ xuất hiện phù chân tay, thiếu niệu. Đến 6h30, trẻ tử vong.

V. Đồng

GỬI Ý KIẾN BẠN ĐỌC