Ngày 14 Tháng 8, 2019 | 06:48 PM

Mỗi ngày uống 4 viên hạ sốt paracetamol, bé 27 tháng tuổi nguy kịch

  MỚI NHẤT

GiadinhNet - Sốt cao, ho khò khè, bé D được gia đình cho uống mỗi ngày 4 viên hạ sốt Paracetamol 500mg. Bé đã uống 4 ngày, phải đi cấp cứu.

Ngày 14/8, Khoa Cấp cứu – Trung tâm Sản Nhi, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ tiếp nhận bệnh nhi T.V.D (27 tháng tuổi, trú tại Thanh Sơn, Phú Thọ) có dấu hiệu ngộ độc Paracetamol do sử dụng quá liều.

Qua tìm hiểu người nhà cho biết 4 ngày nay bé sốt cao từng cơn, ho khò khè nên cho uống thuốc hạ sốt Paracetamol 500mg x 4 viên/ngày, đã uống 4 ngày.

Mỗi ngày uống 4 viên hạ sốt paracetamol, bé 27 tháng tuổi nguy kịch - Ảnh 1.

Bé trai 27 tháng tuổi nguy kịch vì uống quá liều thuốc hạ sốt paracetamol

Bệnh nhi vào viện trong tình trạng lơ mơ, mệt lả, sốt 38 độ C, khó thở nhiều, ho khò khè, tim nhịp nhanh, phổi thông khí kém, gan to dưới bờ sườn 2 cm. Các bác sĩ chẩn đoán suy hô hấp toan chuyển hóa nặng trên bệnh nhi viêm phổi, theo dõi ngộ độc paracetamol.

Sau khi được bác sĩ sơ cấp cứu ban đầu, bệnh nhi được chuyển lên khoa Hồi sức tịch cực – Chống độc. ThS.BS Phan Hồng Sáng – Phó trưởng khoa cho biết, tại đây bệnh nhi được đặt ống nội khí quản, thở máy, rửa dạ dày, bù kiềm.

Tuy nhiên, 2 giờ sau khi vào viện bệnh nhi rơi vào hôn mê, đồng tử 2 bên co nhỏ, phản xạ ánh sáng kém, tim nhịp nhanh, huyết áp tụt, triệu chứng suy gan cấp, rối loạn đông máu nặng, men gan tăng cao...

Các bác sĩ đánh giá đây là trường hợp bệnh nặng, tiên lượng tử vong nếu không được ghép gan. Sau khi được điều chỉnh các chức năng sống cơ bản, bệnh nhi được chuyển tuyến lên Bệnh viện Nhi Trung ương tiếp tục điều trị.

Gia đình bệnh nhi cho biết, trong gia đình còn có trẻ bị sốt nhẹ cũng đang cho sử dụng thuốc giống như cháu D.

Các bác sĩ khoa Hồi sức tích cực – Chống độc cho biết cách đây 1 năm, đơn vị này cũng tiếp nhận trường hợp bệnh nhi 3 tuổi tử vong do ngộ độc paracetamol.

Võ Thu

GỬI Ý KIẾN BẠN ĐỌC