Ngày 21 Tháng 9, 2019 | 11:10 AM

Cô gái mắc bệnh máu chuyển thành màu xanh sau khi dùng thuốc gây tê

Người phụ nữ 25 tuổi nhập viện trong tình trạng mệt mỏi, khó thở, cơ thể yếu, đặc biệt có máu màu xanh. Trước đó, cô đã sử dụng thuốc gây tê để giảm đau răng.

CNN đưa tin trường hợp này được công bố trong một báo cáo trên tạp chí Y học New England mới đây. Báo cáo này được thực hiện bởi hai bác sĩ Otis Warren và Benjamin Blackwood thuộc Bệnh viện Miriam, Providence (Mỹ).

Theo báo cáo, khi nhập viện, bệnh nhân trông "tím tái" - thuật ngữ lâm sàng cho thấy máu chuyển thành màu xanh. Các bác sĩ đã lấy máu từ động mạch của bệnh nhân để xét nghiệm. Họ bị sốc vì kết quả cho thấy máu có màu xanh đậm. Da và móng tay của người phụ nữ cũng có màu xanh.

Hai bác sĩ chẩn đoán tình trạng này là do loại thuốc gây tê mà bệnh nhân đang sử dụng, có thể làm chết các đầu dây thần kinh trên da.

"Cô ấy thừa nhận đã sử dụng lượng lớn thuốc gây tê tại chỗ benzocaine vào đêm trước khi nhập viện để giảm đau răng", hai tác giả cho biết.

Cô gái mắc bệnh máu chuyển thành màu xanh sau khi dùng thuốc gây tê - Ảnh 1.
Máu của bệnh nhân có màu xanh khi nhập viện. Ảnh: New England Journal of Medicine.

Bác sĩ Warren cho biết ông từng gặp trường hợp máu chuyển màu xanh tương tự khi được điều trị bằng kháng sinh, vì vậy, ông ngay lập tức có thể xác định được tình trạng của bệnh nhân này.

Bác sĩ Warren chẩn đoán bệnh nhân mắc methemoglobinemia, chứng rối loạn máu hiếm gặp khiến cơ thể sản sinh ra lượng methemoglobin bất thường. Khi đó, hemoglobin có thể mang oxy nhưng không thể giải phóng nó hiệu quả đến các mô.

"Máu có màu đỏ tươi khi giàu oxy. Nhưng khi máu có hàm lượng oxy thấp hơn, nó có thể xuất hiện màu xanh", bác sĩ Warren cho biết.

Trong trường hợp này, phản ứng của bệnh nhân là do benzocaine, hoạt chất được tìm thấy trong thuốc giảm đau không kê đơn và thuốc trị cảm lạnh. Dù tác dụng phụ của thuốc hiếm gặp, Cục Quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Mỹ cảnh báo không nên sử dụng cho trẻ em dưới 2 tuổi để làm dịu cơn đau mọc răng.

Bệnh nhân rất may mắn đã hồi phục sau khi tiêm 2 liều thuốc giải độc xanh methylen và được xuất viện vào ngày hôm sau. Tuy nhiên, nếu chậm chữa trị, khi máu tăng đột biến trên 50%, bệnh nhân có thể bị hôn mê hoặc phát triển các biến chứng về tim và não do thiếu máu đến mô. Lượng máu tăng trên 60% có thể gây tử vong.

Theo Zing.vn

Tags

GỬI Ý KIẾN BẠN ĐỌC