Ngày 15 Tháng 5, 2013 | 11:52 AM

Luật sư của bạn:

Chồng “Tây” ngoại tình, ly hôn áp dụng luật nước nào?

Chồng “Tây” ngoại tình, ly hôn áp dụng luật nước nào?
  MỚI NHẤT

GiadinhNet - Em lấy chồng được hai năm nay, hiện có một em bé 8 tháng tuổi. Chồng em là người Singapore, hiện em đang ở tại đất nước này. Thời gian em mang thai và sinh em bé, em phát hiện chồng em ngoại tình, dù em đã nhiều lần khuyên can nhưng anh ấy không có ý định từ bỏ, mẹ chồng em lại hay phân biệt đối xử không công bằng với em, do vậy em muốn ly hôn.

Xin hỏi em phải làm cách nào để ly dị đơn phương? Còn đứa bé ai sẽ được quyền nuôi khi em không có việc làm? Em sẽ làm thủ tục ly hôn tại Việt Nam hay Singapore? Sẽ có những khó khăn nào đối với em? Hương Hoa (Quảng Bình)
 
Trả lời:

Trường hợp nếu bạn còn hộ khẩu thường trú tại Việt Nam thì Tòa án ở Việt Nam có thẩm quyền giải quyết và Luật của Việt Nam sẽ được áp dụng.
Căn cứ Điều 33, Điều 34 - Bộ luật Tố tụng dân sự quy định về thẩm quyền của Tòa án theo cấp và điểm c, khoản 1, Điều 36 - Bộ luật Tố tụng dân sự quy định về thẩm quyền của Tòa án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, nếu bị đơn không có nơi cư trú, làm việc, trụ sở ở Việt Nam thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án cấp tỉnh nơi mình cư trú, làm việc giải quyết. Như vậy, bạn có thể làm thủ tục ly hôn tại Việt Nam.

Về quyền nuôi con: Theo quy định tại khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình “Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác”. Nếu ly hôn ở Việt Nam thì bạn có thể sẽ được quyền nuôi con.

Như vậy, nếu vụ việc được giải quyết ở Việt Nam thì sẽ hạn chế được khó khăn về ngôn ngữ trong quá trình tố tụng, điều này xảy ra khi vụ việc được giải quyết tại Singapore.

Trường hợp bạn không thường trú tại Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn, theo quy định tại khoản 2 Điều 104 Luật Hôn nhân và gia đình về ly hôn có yếu tố nước ngoài thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu không có nơi thường trú chung thì theo pháp luật Việt Nam. Theo luật gia đình hiện hành của Singapore quy định, việc chồng bạn ngoại tình là một trong những điều kiện quan trọng cho phép bạn có quyền đơn phương ly hôn, tuy nhiên bạn phải nộp đơn yêu cầu ly hôn trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày phát hiện ra hành vi ngoại tình của chồng. Bạn có thể yêu cầu sự trợ giúp pháp lý từ các Luật sư gia đình tại Singapore để bạn có thể có quyền nuôi con của mình.

Luật sư Nguyễn Phú Thắng
(Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

Bài viết thuộc chuyên mục Pháp luật

Báo Gia đìnhXã hội cập nhật tin tức trong ngày liên tục, mới nhất

GỬI Ý KIẾN BẠN ĐỌC