Thứ Ba, 27/09/2011 15:35 (GMT+7)

Công chức mang thai con thứ ba bị khiển trách

GiadinhNet - Để giải đáp những thắc mắc về Dân số - Kế hoạch hóa gia đình, Tổng cục DS-KHHGĐ phối hợp với GiadinhNet mở chuyên mục "Vì chất lượng cuộc sống" trên chuyên trang Dân số.

Hỏi: Tôi là công chức nhà nước và là một đảng viên, hiện tôi đang mang thai cháu thứ ba. Xin hỏi tôi sẽ bị kỷ luật như thế nào với đảng viên và đối với công chức nhà nước, tôi có được hưởng chính sách gì dành cho thai sản?

Nguyễn Anh Tuấn (hongthai76@gmail.com)

Trả lời: Theo quy định tại Mục 1 Điều 7 Hướng dẫn số 01-HD/UBKTTW, ngày 26/4/2011 của Ủy ban Kiểm tra Trung ương, hướng dẫn thực hiện Quyết định số 09 - QĐ/TW, ngày 24-3-2011 của Bộ Chính trị về việc bổ sung, sửa đổi Điều 7, Quy định số 94-QĐ/TW, ngày 15-10-2007 của Bộ Chính trị (khóa X) về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình: “1- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách”.

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP ngày 08 tháng 03 năm 2010, Quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi điều 10 của Pháp lệnh Dân số:

Điều 2. Những trường hợp không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con

1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

2. Cặp vợ chồng sinh con lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

6. Cặp vợ chồng mà một hoặc cả hai người đã có con riêng (con đẻ), chỉ sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh. Quy định này không áp dụng cho trường hợp tái hôn giữa hai người đã từng có hai con chung trở lên và hiện đang còn sống.

7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.

Đối chiếu với các quy định và hướng dẫn hiện hành của Đảng và Nhà nước ta, trường hợp của bạn nếu không nằm trong trường hợp nêu tại Điều 2 Nghị định 20 thì sau khi sinh con thứ 3 bạn có thể sẽ phải chịu các hình thức sau đây:

Về kỷ luật Đảng: Bạn có thể phải chịu hình thức khiển trách.

Về kỷ luật chính quyền: Hiện nay chưa có văn bản nào của Nhà nước quy định cụ thể các hình thức xử lý công chức vi phạm chính sách Dân số - KHHGĐ. Hình thức xử lý cụ thể cho mỗi công chức vi phạm được thực hiện theo quy định trong nội quy, quy chế làm việc của cơ quan, đơn vị đó đề ra.

Về chính sách thai sản: Bạn được hưởng theo chính sách hiện hành như các lần sinh khác.
 
Tư vấn bởi Tổng đài "Vì chất lượng cuộc sống", Tổng cục Dân số-Kế hoạch hóa gia đình. ĐT: 1900571265
 

Bạn đọc cầntìm hiểu về chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước liên quan đến Dân số-KHHGĐ như lựa chọn biện pháp tránh thai phù hợp để kế hoạch hóa gia đình; chăm sóc bà mẹ mang thai và cho con bú hay làm thế nào để phòng tránh lây nhiễm HIV/AIDS..., hãy gọi đến Tổng đài "Vì chất lượng cuộc sống" hoặc gửi câu hỏi vào phần Gửi ý kiến của bạn ở phía dưới hoặc gửi vào địa chỉ: toasoan@giadinh.net.vn. Mọi thắc mắc của bạn sẽ được giải đáp trong thời gian sớm nhất.

 

PHẢN HỒI CỦA BẠN ĐỌC(6)

  • Nguyễn Đình Huyền (24/03/2014 09:18)

    Tôi là một Đảng viên, giáo viên thuộc một trường tiểu học. Tôi vi phạm sinh con thứ 3 (sinh tháng 1/2012) nhưng do vợ tôi (làm nông), sinh con ở quê ngoại Quảng Binh. Tôi không khai báo với chi bộ nhà trường vì thấy thành tích trường đạt rất nhiều trong 1 năm qua và sợ liên lụy tâp thể bị cắt thi đua. Đến cuối năm 2013 chi bộ phát hiện. Đó là việc làm sai, tôi đã viết kiểm điểm cụ thể trước chi bộ.

    Chi bộ, nhà trường kỉ luật tôi với hình thức cảnh cáo. Ủy ban kiểm tra huyện ủy về kiểm tra cũng đồng ý hình thức cảnh cáo của chi bộ và ngành giáo dục cũng thành lập hội đồng kỷ luật và qua thảo luận và nhất trí hình thức Đảng sao chính quyền vậy (hình thức cảnh cáo).

    Tôi thấy hình thức cảnh cáo là đúng theo quy định nhưng cấp trên nói do không tự khai báo nên tình tiết tăng nặng hơn. Tôi rất bối rối, rất mong luật sư trả lời.
    Tôi chân thành cảm ơn.

  • Hảng Seo Dìn (20/11/2013 10:40)

    Hiện nay tôi là một cán bộ công chức xã và là đảng viên dự bị. Do tôi sinh con thứ 3 nên cũng đã bị kỷ luật khiển trách trước Đảng và chính quyền xã theo quy định nhưng thời điểm kỷ luật diễn ra vào tháng tôi chuẩn bị được tăng lương. Xin hỏi tôi có được tăng lương bình thường hay không? Nếu không được thì phải sau bao nhiêu tháng tôi mới được tăng lương theo quy định?

  • Ngô Quang Trung (06/11/2013 09:30)

    Hiện nay tôi là Bí thư chi bộ nhà trường, Phó hiệu trưởng. Tôi vừa sinh con thứ 3. Theo quy định điều lệ Đảng thì bị khiển trách đối với Đảng viên bình thường. Còn với người có chức vụ như tôi thì có bị kỷ luật thêm gì không? Xin cảm ơn.

  • Quoc Binh (19/07/2013 12:14)

    Gia đình tôi đã có hai con, nhưng hiện nay vợ tôi lại có mang cháu thứ 3 do vỡ kế hoạch. Vậy cho tôi hỏi nếu sinh cháu thì tôi có bị kỷ luật gì không? Hiện nay tôi là đảng viên, giáo viên.

  • Trần Tấn Vinh (24/05/2013 18:07)

    Tôi là giáo viên, tôi sinh con thứ ba, không nằm trong trường hợp tại điều 2, bị cơ quan kỉ luật chậm nâng lương 1 năm, cắt thi đua. Cho tôi hỏi cơ quan làm như vậy có đúng hay không?

  • Bùi Hoa (18/05/2013 12:21)

    Tôi là giáo viên, tôi sinh con thứ ba không nằm trong trường hợp tại điều 2, bị cơ quan kỉ luật căt nâng lương 1 năm, cắt thi đua và một số hình phạt khác nữa .Tôi xin hỏi cơ quan làm như vậy có đúng không? Làm ơn giúp tôi với.

GỬI Ý KIẾN BẠN ĐỌC

2008 © Bản quyền thuộc về GiaDinh.net.vn - Báo điện tử của Báo Gia đình và Xã hội - Bộ Y tế – Tổng cục Dân số-Kế hoạch hóa gia đình
Giấy phép Báo điện tử số: 99/GP-BC ngày 15/3/2007 của Cục Báo chí, Bộ VHTT
Điện thoại: 04.22120681 | Fax: 04.8463556
Điện thoại báo in Gia đình và Xã hội: 043.8463567 – Fax: 043.8463556
Đường dây nóng: Hà Nội: 043.8235807 máy lẻ 24 - 0904852222
Đường dây nóng: TP HCM: 082.2405776
Toà soạn: 138A Giảng Võ, Ba Đình, Hà Nội
Email: toasoan@giadinh.net.vn
® Ghi rõ nguồn "Giadinh.net.vn" khi bạn phát hành lại thông tin từ website này Vccorp.vn - Công ty cổ phần truyền thông Việt Nam

Liên hệ quảng cáo: AdMicro
Hà Nội: +84 4 3974 8899 Ext: 3739
TP.HCM: +84 8 7307 7979 Ext: 82149
Email: giadinh@admicro.vn
Mobile: 0909 707 866 (Ms. Hằng)
Hỗ trợ & CSKH: 01268 269 779 (Ms. Nguyễn Thị Thơm)
Add: Tầng 5 & tầng 11, số 25-27 Lê Đại Hành, Hai Bà Trưng, Hà Nội
én bạc | gia đình | giải trí | tài chính